Bật Loại Đèn Nào Khi Ô Tô Đi Qua Hầm Đúng Quy Định?

⚡ Bật đèn xe khi tham gia giao thông trong hầm là quy định đã được ban hành tại Khoản 1 Điều 27 Luật giao thông đường bộ năm 2008. Cụ thể khi lái xe qua hầm tài xế phải bật đèn chiếu sáng gần (hay còn gọi là đèn cốt).

⚡ Lưu ý: Khi lưu thông qua hầm, tài xế tuyệt đối không được bật đèn pha (đèn chiếu xa) bởi ánh sáng của đèn pha sẽ làm phương tiện lưu thông ngược chiều chói mắt, hạn chế tầm nhìn.

⚡ Bên cạnh đó lái xe sẽ bị xử phạt nếu bật sai loại đèn hoặc không bật đèn chiếu sáng khi đi qua hầm. Mức phạt tiền từ 800.000 đồng – 1.000.000 đồng đối với người điều khiển phương tiện ô tô không bật đèn chiếu sáng trong hầm đường bộ. Ngoài ra tài xế còn bị áp dụng hình phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2 – 4 tháng nếu gây tai nạn giao thông (tùy theo từng mức độ).

👉 Trên đây là những lưu ý lái mới cần biết khi di chuyển trong hầm đường bộ. Mong rằng những thông tin này sẽ giúp ích cho tài xế trong quá trình điều khiển phương tiện để có những hành trình lái xe an toàn.

Bài viết liên quan

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *